Ìwọ̀n tó hàn gbangba tọ́ka sí ìpíndọ́gba ìwọ̀n ohun èlò kan sí ìwọ̀n tó hàn gbangba. Ìwọ̀n tó hàn gbangba ni ìwọ̀n tó hàn gbangba pẹ̀lú ìwọ̀n ihò tó ti dì. Ó tọ́ka sí ìpíndọ́gba ààyè tí ohun èlò kan gbé lábẹ́ agbára òde sí ìwọ̀n ohun èlò náà, èyí tí a sábà máa ń fihàn ní kìlógíráàmù fún mítà onígun mẹ́rin (kg/m³). Ó lè ṣàfihàn ìwọ̀n, líle, ìrọ̀rùn àti àwọn ohun ìní mìíràn ti ohun èlò náà. Fún àwọn ohun èlò tí wọ́n ní àwọn àwòrán déédéé, a lè wọn ìwọ̀n náà ní tààrà; fún àwọn ohun èlò tí kò báradé, a lè fi ìdè epo dí àwọn ihò náà, lẹ́yìn náà a lè wọn ìwọ̀n náà nípa lílo omi. A sábà máa ń wọn ìwọ̀n tó hàn gbangba ní ipò àdánidá ohun èlò náà, ìyẹn ni pé, ipò gbígbẹ tí a tọ́jú sínú afẹ́fẹ́ fún ìgbà pípẹ́. Fún àwọn ohun èlò ìdábòbò rọ́bà àti ike, ìpíndọ́gba àwọn nọ́ńbà sẹ́ẹ̀lì tó ti dì sí àwọn ohun èlò rọ́bà àti ike yàtọ̀ síra, ìwọ̀n ìwọ̀n sì wà pẹ̀lú ìwọ̀n ooru tó kéré jùlọ.
Pósítífù gíga lè dènà ìdènà dáadáa; ṣùgbọ́n ìwọ̀n tí ó kéré jù lè fa ìyípadà àti ìfọ́. Ní àkókò kan náà, agbára ìfúnpọ̀ ń pọ̀ sí i pẹ̀lú ìbísí nínú ìwọ̀n, èyí tí ó ń rí i dájú pé ohun èlò náà dúró ṣinṣin fún ìgbà pípẹ́. Ní ti agbára ìdarí ooru, bí ìwọ̀n náà bá kéré tó, bẹ́ẹ̀ ni agbára ìdarí ooru ṣe ń dínkù àti pé agbára ìdarí ooru náà ń dára sí i; ṣùgbọ́n bí ìwọ̀n náà bá ga jù, ìgbésẹ̀ ooru inú rẹ̀ ń pọ̀ sí i, ipa ìdarí ooru náà sì ń dínkù. Nítorí náà, nígbà tí a bá ń yan àwọn ohun èlò ìdarí ooru, ó ṣe pàtàkì láti ronú nípa ìwọ̀n wọn tí ó hàn gbangba láti rí i dájú pé onírúurú ànímọ́ náà wà ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì láti bá àwọn àìní àwọn ipò lílò tó yàtọ̀ síra mu.
Ìwọ̀n ìwúwo púpọ̀ tọ́ka sí ìwọ̀n ohun èlò náà fúnra rẹ̀, ìyẹn ni ìpíndọ́gba ààyè tí ohun kan gbé sí ìwọ̀n rẹ̀. Nínú àwọn ohun èlò ìdábòbò ooru, ó sábà máa ń tọ́ka sí ìpíndọ́gba afẹ́fẹ́ ihò inú àti ìwọ̀n ìwúwo gidi fún ìwọ̀n ẹyọ kan, tí a fihàn ní kìlógíráàmù fún mítà onígun mẹ́rin (kg/m³). Gẹ́gẹ́ bí ìwọ̀n ìwúwo tí ó hàn gbangba, ìwọ̀n ìwúwo tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn pàrámítà pàtàkì fún ṣíṣe àyẹ̀wò iṣẹ́ àwọn ohun èlò ìdábòbò ooru, èyí tí ó sábà máa ń ṣe àfihàn ìwọ̀n, fífa omi, ìdábòbò ooru àti àwọn ànímọ́ mìíràn ti ohun èlò náà.
Nítorí náà, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìwọ̀n tó hàn gbangba àti ìwọ̀n tó pọ̀jù ṣe àfihàn ìwọ̀n àti ìwọ̀n tó wà nínú àwọn ohun èlò ìdábòbò ooru, wọ́n ní àwọn ìyàtọ̀ tó ṣe kedere:
1. Àwọn ìtumọ̀ tó yàtọ̀ síra
Ìwọ̀n tó hàn gbangba pé àwọn ohun èlò ìdábòbò ooru ń ṣe àyẹ̀wò àwọn ohun ìní ohun èlò náà bí porosity àti elasticity, ó sì lè ṣe àfihàn ìbáṣepọ̀ tó wà láàárín afẹ́fẹ́ àti ìwọ̀n gidi tó wà nínú ohun èlò náà.
Ìwọ̀n ìwúwo púpọ̀ tọ́ka sí ìwọ̀n ìwúwo ohun èlò ìdábòbò fúnra rẹ̀, kò sì ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ohun ìní ti ètò inú.
2. Awọn ọna iṣiro oriṣiriṣi
A sábà máa ń ṣírò ìwọ̀n àwọn ohun èlò ìdábòbò tí ó hàn gbangba nípa wíwọ̀n ìwọ̀n àti ìwọ̀n àyẹ̀wò náà, nígbà tí a máa ń ṣírò ìwọ̀n àwọn ohun èlò tí ó pọ̀ nípa wíwọ̀n ìwọ̀n àyẹ̀wò ohun èlò tí a mọ̀.
3. Àwọn àṣìṣe lè wà
Níwọ́n ìgbà tí ìṣirò ìwọ̀n ohun èlò ìdábòbò tí ó hàn gbangba dá lórí iye tí àyẹ̀wò tí a fún pọ̀ sí, kò lè dúró fún gbogbo ìṣètò ohun èlò náà dáadáa. Ní àkókò kan náà, nígbà tí àwọn ihò tàbí ohun àjèjì bá wà nínú ohun èlò náà, ìṣirò ìwọ̀n tí ó hàn gbangba náà lè ní àṣìṣe pẹ̀lú. Ìwọ̀n gíga kò ní àwọn ìṣòro wọ̀nyí, ó sì lè ṣe àfihàn ìwọ̀n àti ìwọ̀n ohun èlò ìdábòbò náà dáadáa.
Ọ̀nà wíwọ̀n
Ọ̀nà ìyípadà: Fún àwọn ohun èlò tí wọ́n ní àwọn àwòrán déédéé, a lè wọn ìwọ̀n náà tààrà; fún àwọn ohun èlò tí kò ní àwọn àwòrán déédéé, a lè fi ọ̀nà ìdìdì epo dí àwọn ihò inú rẹ̀, lẹ́yìn náà a lè wọn ìwọ̀n náà pẹ̀lú ọ̀nà ìyípadà.
Ọ̀nà Pycnometer: Fún àwọn ohun èlò kan, bí àwọn ohun èlò erogba, a lè lo ọ̀nà pycnometer, pẹ̀lú toluene tàbí n-butanol gẹ́gẹ́ bí ojútùú déédéé fún wíwọ̀n, tàbí a lè lo ọ̀nà yíyọ gáàsì àárín láti fi helium kún àwọn micropores títí tí kò fi níí fi ara mọ́.
Awọn agbegbe ohun elo
Ìwọ̀n tó hàn gbangba ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìlò nínú ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì ohun èlò. Fún àpẹẹrẹ, nínú àwọn ọjà ìdènà rọ́bà fóòmù àti ike, ète pàtàkì ti ìdánwò ìwọ̀n tó hàn gbangba ni láti ṣe àyẹ̀wò iṣẹ́ ìwọ̀n rẹ̀ àti láti rí i dájú pé ìdènà ooru àti àwọn ohun ìní ẹ̀rọ rẹ̀ bá àwọn ìlànà mu. Ní àfikún, a tún lo ìwọ̀n tó hàn gbangba láti ṣe àyẹ̀wò àwọn ohun ìní ti ara ti àwọn ohun èlò àti iṣẹ́ àwọn ohun èlò nínú àwọn ohun èlò ìmọ̀ ẹ̀rọ.
Tí ìwọ̀n náà bá pọ̀ sí i tí àwọn èròjà roba àti ike bá pọ̀ sí i, agbára ohun èlò náà àti ìwọ̀n ìyàtọ̀ omi lè pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n agbára ìyàtọ̀ ooru yóò pọ̀ sí i láìsí àní-àní àti pé iṣẹ́ ìdènà ooru yóò burú sí i. Kingflex rí ibi tí ó dára jùlọ nínú ìbáṣepọ̀ tí ó ní ìdènà láàárín ìwọ̀n agbára ooru tí ó kéré sí i, ìwọ̀n ìyàtọ̀ omi tí ó ga jù, ìwọ̀n tí ó hàn gbangba jùlọ àti agbára ìyàtọ̀, ìyẹn ni ìwọ̀n tí ó dára jùlọ.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Jan-18-2025